Đi xe không có bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền? Chuẩn và mới nhất

Trên  thực tế, mặc dù giá mua bảo hiểm bắt buộc không lớn nhưng không phải ai cũng nghiêm chỉnh chấp hành việc mua bảo hiểm bắt buộc cho ô tô, xe máy.




Theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo 4 loại giấy tờ.

Thứ nhất, đăng ký xe.

Thứ 2, Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới.

Thứ 3, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới.

Cuối cùng, Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy, Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới hay còn được gọi là bảo hiểm bắt buộc là giấy tờ người lái xe phải mang theo khi tham gia giao thông.

Mức phí bảo hiểm của một số xe phổ biến như sau (phí chưa bao gồm 10% VAT):

- Xe máy: 55.000 đồng (dưới 50cc) và 60.000 đồng (trên 50cc).

- Ô tô không kinh doanh vận tải dưới 06 chỗ: 437.000 đồng.

- Ô tô không kinh doanh vận tải từ 6 đến 11 chỗ ngồi: 794.000 đồng.

Hiện nay, mức phạt với ô tô, xe máy không có bảo hiểm bắt buộc được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Theo đó, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng (trước đây phạt 80.000 - 120.000 đồng).

Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng (bằng mức phạt tại Nghị định 46).
Đi xe không có bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền? Chuẩn và mới nhất Đi xe không có bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền? Chuẩn và mới nhất Reviewed by Đời sống Pháp lý on tháng 4 30, 2020 Rating: 5

Không có nhận xét nào:

Được tạo bởi Blogger.